ศุภณัฐ มีนชัยนันท์ ชื่อเล่น แบงค์ เกิดวันที่ 19 กรกฎาคม 2534 ปัจจุบันอายุ 33 ปี เป็นลูกชายคนที่ 2 ของนายวิสูตร์ มีนชัยนันท์ มีพี่น้องชายล้วนอีก 3 คน คือ น.พ.ณัฐภัทร มีนชัยนันท์, นายบอส มีนชัยนันท์ และนายกษิดิ์เดช มีนชัยนันท์ จบการศึกษาปริญญาตรีเกียรตินิยมอันดับ 1 ด้านการบริหารโครงการเพื่อการก่อสร้าง มหาวิทยาลัยคอลเลจลอนดอนและปริญญาโทด้านอสังหาริมทรัพย์การเงินจากมหาวิทยาลัยเคมบริดจ์ ประเทศสหราชอาณาจักร
ศุภณัฐ มีนชัยนันท์ เป็นหลานชายนายวิชาญ มีนชัยนันท์ อดีตรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงสาธารณสุข 2 สมัย และ อดีต สส.กทม 4 สมัย ปัจจุบันดำรงตำแหน่งที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข และประธานภาค กทม. พรรคเพื่อไทย และหลานชายนายวิรัตน์ มีนชัยนันท์ ประธานสภากรุงเทพมหานคร และ สก.มีนบุรี 4 สมัย พรรคเพื่อไทย
หลังจาก ศุภณัฐ มีนชัยนันท์ สำเร็จการศึกษาปริญญาโทจากมหาวิทยาลัยเคมบริดจ์ ศุภณัฐ มีนชัยนันท์ ได้เดินทางกลับมาทำธุรกิจของตนเองและของครอบครัว รวมกว่า 6 บริษัท ครอบคลุมทั้งด้าน ก่อสร้าง อสังหาริมทรัพย์ ขนส่ง และการแพทย์ รวมถึงเป็นที่ปรึกษาธุรกิจในต่างประเทศ
ศุภณัฐ มีนชัยนันท์ เข้าร่วมอุดมการณ์กับ พรรคก้าวไกล เป็นผู้สมัครเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร คนสุดท้ายในกรุงเทพฯ โดยลงเขต-จตุจักร ซึ่งนายศุภณัฐ ได้กล่าวถึงเหตุผลที่เลือกลงสมัครกับพรรคก้าวไกล เพราะเป็นพรรคที่ตรงไปตรงมา จุดยืนชัดเจนที่สุด และมีผลงานเด่นชัดที่สุดในการต่อต้านระบอบเผด็จการ ต่อสู้ทุนผูกขาด
เมื่อวันที่ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2566 ศุภณัฐ มีนชัยนันท์ ชนะการเลือกตั้งในกทม.เขต 9 ด้วยคะแนน 50,132 คะแนน สูงสุดในกรุงเทพมหานคร เป็น สส.กทม. สมัยแรก โดย ศุภณัฐ มีนชัยนันท์ เป็นหนึ่งในนักการเมืองหน้าใหม่ที่น่าจับตามองที่สุดในกรุงเทพฯ เนื่องจากการศึกษาและครอบครัวที่มีความสัมพันธ์แนบแน่นกับพรรคเพื่อไทย
ล่าสุด ศุภณัฐ มีนชัยนันท์ ถูกเพจดังโพสต์กล่าวหาว่า มีบุคคลที่ชื่อคล้ายกับนายศุภณัฐ ถูกศาลตัดสินเหตุไม่ไปแสดงตนรับหมายเรียกทหาร ซึ่ง ศุภณัฐ มีนชัยนันท์ มองว่า เรื่องดังกล่าวเป็นการยืมกระแสประชาชน เพื่อให้ตั้งคำถามเฉย ๆ ดังนั้น หากทางเพจกล้าพูด ก็ให้นำหลักฐานออกมาโชว์เลย
ขอบคุณข้อมูล วิกิพิเดีย