กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.) รวมกับจังหวัดพระนครศรีอยุธยา เปิดตัว รถบัสไฟฟ้าไร้คนขับ ต้นแบบเทคโนโลยี 5G คันแรกของประเทศไทย!! ซึ่งเป็นโครงการนำร่องเปิดทดลองใช้งานเป็นครั้งแรกบนถนนสาธารณะ ให้บริการบริเวณรอบอุทยานประวัติศาสตร์พระนครศรีอยุธยา (บึงพระราม) **ตั้งแต่วันที่ 31 มกราคม 2567 ไปจนถึงเดือนกรกฎาคม 2567
![](https://i0.wp.com/media.mekhanews.com/2024/02/422906703_701372048851449_1173700895876306675_n-800x533.jpg?resize=800%2C533&ssl=1)
รถบัสไฟฟ้าไร้คนขับ เป็นรถขนาด 20 ที่นั่ง ให้บริการฟรี ไม่มีการเก็บค่าโดยสาร โดยใช้บริการผ่านการสื่อสารเครือข่าย 5G กับแอปพลิเคชัน “5G Auto Bus” ที่พัฒนาขึ้น ประชาชนและนักท่องเที่ยวสามารถเรียกรถ และจองที่นั่งได้ล่วงหน้า รวมทั้งสามารถดูตำแหน่งปัจจุบัน และเวลาที่รถจะมาถึงได้ด้วย
![](https://i0.wp.com/media.mekhanews.com/2024/02/422910849_701372108851443_5716589778274662335_n-800x533.jpg?resize=800%2C533&ssl=1)
ระยะแรก จะมีการทดลองวิ่งให้บริการแก่ประชาชน และนักท่องเที่ยว ในเส้นทางรอบบึงพระราม อุทยานประวัติศาสตร์พระนครศรีอยุธยา รวมระยะทางทั้งสิ้น 2.8 กิโลเมตร ตั้งแต่วันศุกร์-วันอังคาร เวลา 09.00-17.00 น. ที่ ป้ายจอดรถบัสไฟฟ้าไร้คนขับ 4 แห่ง ได้แก่
1.ศูนย์จำหน่ายผลิตภัณฑ์พื้นเมืองพระนครศรีอยุธยา
2.วัดมหาธาตุ
3.วัดธรรมิกราช
4.วัดพระราม
ขอบคุณข้อมูล รูปภาพ สำนักงานประชาสัมพันธ์จังหวัดพระนครศรีอยุธยา