มีค่า นิวส์ พาไปดูวิถีชีวิตชาวบ้านในพื้นที่ตำบลท่าเคย จังหวัดสุราษฎร์ธานี รวมกลุ่มกันก่อตั้งวิสาหกิจชุมชนแปรรูปอาหาร และใช้วัตถุดิบของดีในตำบล อย่าง “กะปิท่าเคย” นำมาแปรรูปเป็น กะปิปรุงรส หลากหลายรูปแบบ อาทิ ซอสกะปิกรุงรส, กะปิขัดน้ำ, น้ำพริกเผากุ้ง, กะปิเคยหวาน เป็นต้น ตามสโลแกน อร่อย จบ ไม่ต้องปรุงเพิ่ม
![](https://i0.wp.com/media.mekhanews.com/2024/02/kapi1-800x450.jpg?resize=800%2C450&ssl=1)
คุณวรรณจุรี สุวรรณรัตน์ ประธานวิสาหกิจชุมชนแปรรูปอาหาร หมู่ที่ 6 ตำบลท่าเคย อ.ท่าฉาง จ.สุราษฎร์ธานี เล่าว่า ชาวบ้านในพื้นที่เดิมเป็นชาวประมงพื้นบ้านที่หากุ้งในทะเลมาทำกะปิกันอยู่แล้ว แต่อยู่ในลักษณะต่างคนต่างทำที่บ้านของตนเอง ไม่ได้มีการปรึกษาซึ่งกันและกัน ดังนั้น จึงคิดมารวมกลุ่มกัน ประมาณ 46 คน เพื่อจะได้ทำกะปิสูตรเดียวกัน
![](https://i0.wp.com/media.mekhanews.com/2024/02/kapi2-800x450.jpg?resize=800%2C450&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/media.mekhanews.com/2024/02/kapi3-1-800x450.jpg?resize=800%2C450&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/media.mekhanews.com/2024/02/kapi4-1-800x450.jpg?resize=800%2C450&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/media.mekhanews.com/2024/02/kapi5-1-800x450.jpg?resize=800%2C450&ssl=1)
ส่วนความรู้ในการแปรรูป ก็ได้ความอนุเคราะห์จากแรงงานจังหวัดสุราษฎร์ธานี และมหาวิทยาลัยราชภัฎสุราษฎร์ธานี ภายใต้การบูรณาการของสำนักงานสภาเกษตรกรจังหวัดสุราษฎร์ธานี ช่วยอบรมและให้ความรู้ จนกลายมา กะปิท่าเคย อีกหนึ่งของดีจังหวัดสุราษฎร์ธานี ที่ได้รับความนิยมจากประชาชน จำหน่ายในกิโลกรัมละ 200 บาท
![](https://i0.wp.com/media.mekhanews.com/2024/02/kapi7-1-800x450.jpg?resize=800%2C450&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/media.mekhanews.com/2024/02/kapi9-1-800x450.jpg?resize=800%2C450&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/media.mekhanews.com/2024/02/kapi8-1-800x450.jpg?resize=800%2C450&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/media.mekhanews.com/2024/02/kapi11-1-800x450.jpg?resize=800%2C450&ssl=1)
นอกจากนั้น ยังได้มีการต่อยอดแปรรูปผลิตภัณฑ์ชนิดต่าง ๆ เพื่อให้มีสินค้าขายทั้งปี เช่น กะปิสวรรค์ คล้ายน้ำพริกผง คลุกกับข้าวสวยร้อน ๆได้เลย หรือจะเป็น น้ำพริกเผา กะปิก้อน กะปิเคยหวาน รวมถึง ผลิตภัณฑ์ใหม่ล่าสุด ที่กำลังได้รับความนิยมจากผู้บริโภค คือ ซอสกะปิปรุงรส บรรจุขนาด 330 กรัม ราคาขวดละ 120 บาท
![](https://i0.wp.com/media.mekhanews.com/2024/02/kapi17-800x450.jpg?resize=800%2C450&ssl=1)
ส่วนสาเหตุที่ทำ ซอสกะปิปรุงรส ขึ้นมา เนื่องจากคนโดยทั่วไปในสุราษฎร์ธานี หรือ จังหวัดอื่น ๆ ทางภาคใต้ชอบกินผัดกะปิสะตอกับกุ้ง ซึ่งเป็นอาหารยอดนิยมของคนภาคใต้ การทำในรูปแบบซอสปรุงรสบรรจุขวด ก็ทำให้สะดวกต่อการพกพาไปไหนมาไหน และง่ายต่อการเก็บรักษา ขวดหนึ่งใช้ได้ไม่น้อยกว่า 10 ครั้ง ซึ่งได้รับความสนใจมาก ๆ
ถ้าใครสนใจซื้อผลิตภัณฑ์ กะปิปรุงรส สามารถติดต่อได้ที่ คุณวรรณจุรี สุวรรณรัตน์ ประธานวิสาหกิจชุมชนแปรรูปอาหารตำบลท่าเคย โทร. 087-462-2561