ที่ประชุมของคณะกรรมการร่วมภาครัฐ และเอกชน เพื่อพัฒนาและแก้ไขปัญหาทางเศรษฐกิจ จ.กาญจนบุรี (กรอ.กาญจนบุรี) ครั้งที่ 2/2567 เมื่อวันพุธที่ 27 มีนาคม 2567 ณ ห้องประชุมแควใหญ่ ชั้น 5 ศาลากลางจังหวัดกาญจนบุรี มีมติเห็นชอบร่วมกันให้เปลี่ยนคำขวัญจังหวัดกาญจนบุรี
จากเดิม “แคว้นโบราณ ด่านเจดีย์ มณีเมืองกาญจน์ สะพานข้ามแม่น้ำแคว แหล่งแร่ น้ำตก”
เป็นคำขวัญใหม่ : “เมืองขุนแผน แคว้นโบราณ ด่านเจดีย์ มณีเมืองกาญจน์ สะพานข้ามแม่น้ำแคว แหล่งแร่ น้ำตก มรดกโลกทุ่งใหญ่นเรศวร”
![](https://i0.wp.com/media.mekhanews.com/2024/04/S__26648613-800x534.jpg?resize=800%2C534&ssl=1)